BANNER
Banner 02
Banner 03
Banner 04

Ký hợp đồng thuê khoán có phải đóng BHXH?

(Cập nhật: 11/12/2020 9:10:43 AM)

Công ty xây dựng của bà Nguyễn Thị Thủy (Hà Nội) tuyển một số nhân công vào làm việc, trả lương khoán theo m2 sau khi hoàn thành khối lượng công việc đó. Bà Thủy hỏi, công ty bà có phải đóng BHXH cho những lao động đó không?

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 2, Khoản 2 Điều 3, Khoản 2 Điều 21 Luật BHXH năm 2014, đối tượng tham gia BHXH bắt buộc là người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 12 tháng.

Đối chiếu các quy định nêu trên, trường hợp công ty của bà và người lao động có giao kết hợp đồng lao động thì thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Công ty có trách nhiệm đóng BHXH và hàng tháng trích từ tiền lương của người lao động để đóng cùng một lúc vào quỹ BHXH. Trường hợp người lao động làm việc theo hợp đồng thuê khoán thì không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Đề nghị bà liên hệ cơ quan BHXH nơi công ty đóng trụ sở chính để được hướng dẫn thực hiện.

(chinhphu.vn)

Tin tức liên quan

  • Video Clip
    • Albert Antoine - Nhân sự trong chuyển đổi số
    • HR Market Trend In Vietnam 2
    • Quản trị doanh nghiệp  ĐH Harvard Tập 1 Phần 1
  • Thăm dò ý kiến
    • Bạn biết đến DOMI qua hình thức nào dưới đây:
    • Các trang tìm kiếm trên internet
    • Được người khác giới thiệu
    • Hoạt động đào tạo, tư vấn, hội thảo
    • Thông tin trên Brochure, namme card
    • Từ nguồn thông tin khác
    • Xem kết quả
KẾT QUẢ THĂM DÒ Ý KIẾN
Các trang tìm kiếm trên internet: 38946
Được người khác giới thiệu: 18948
Hoạt động đào tạo, tư vấn, hội thảo: 9878
Thông tin trên Brochure, namme card: 4357
Từ nguồn thông tin khác: 7851
  • Liên kết đối tác
    • Phan mem JED
    • Cac chuong trinh dao tao